Ống gang cầu có hai hệ phân cấp song song: cấp bề dày (K7, K8, K9, K10) tính theo độ dày thành ống, và cấp áp lực (C20, C25, C30, C40…) tính theo áp suất làm việc cho phép (PFA, đơn vị bar). Cùng một đường kính, số K càng lớn thì thành ống càng dày, còn số C chính là áp lực làm việc tối đa cho phép của ống. Hiểu đúng hai cách phân cấp này giúp bạn chọn ống gang cầu vừa đủ bền, tránh lãng phí hoặc chọn thiếu áp.

Hai hệ phân cấp ống gang cầu theo ISO 2531
Tiêu chuẩn quốc tế ISO 2531 (và bản châu Âu tương đương EN 545 cho cấp nước, EN 598 cho thoát nước) quy định hai cách gọi cấp ống gang cầu:
- Cấp bề dày K (K7, K8, K9, K10…): dựa trên hệ số K trong công thức tính chiều dày thành ống. Đây là cách phân cấp truyền thống, xuất hiện từ các phiên bản ISO 2531 cũ (1998 trở về trước).
- Cấp áp lực C (C20, C25, C30, C40, C50, C64, C100): xuất hiện từ ISO 2531:2009 và EN 545:2010, gắn trực tiếp với áp lực làm việc cho phép (PFA) của ống. Con số sau chữ C chính là PFA tính bằng bar.
Từ 2009, xu hướng quốc tế chuyển dần sang cấp C cho ống có đầu nối miệng bát (ống trơn), vì cấp C nói thẳng ra áp lực chịu được, dễ chọn theo thiết kế thủy lực. Tuy vậy, cấp K vẫn được dùng phổ biến ở Việt Nam và cho phụ kiện gang cầu (cút, tê, côn…), nên người mua cần thành thạo cả hai.
Cấp bề dày K là gì? Công thức tính K7, K8, K9, K10
Chiều dày danh nghĩa thành ống gang cầu được tính theo công thức của ISO 2531:
e = K × (0,5 + 0,001 × DN) (mm)
Trong đó e là chiều dày thành ống (mm), DN là đường kính danh nghĩa (mm) và K là hệ số cấp bề dày. K nhận các giá trị chẵn 7, 8, 9, 10, 11, 12… K càng lớn, thành ống càng dày và chịu áp càng cao. K9 là cấp phổ biến nhất cho ống gang cầu cấp nước, trong khi phụ kiện thường dùng K12.
Ví dụ với ống cấp K9 ống gang cầu đường kính DN300: e = 9 × (0,5 + 0,001 × 300) = 9 × 0,8 = 7,2 mm. Với DN500: e = 9 × (0,5 + 0,5) = 9,0 mm.
Lưu ý quan trọng: ở các đường kính nhỏ (DN80–DN150), giá trị tính theo công thức thấp hơn giới hạn chế tạo tối thiểu, nên nhà sản xuất áp dụng chiều dày tối thiểu khoảng 6,0 mm để bảo đảm độ bền cơ học và chống ăn mòn.

Bảng chiều dày thành ống cấp K9 theo ISO 2531 (tham khảo)
| DN (mm) | Chiều dày K9 tính toán (mm) | Ghi chú |
|---|---|---|
| DN100 | ~6,0 | Áp dụng dày tối thiểu |
| DN150 | ~6,0 | Áp dụng dày tối thiểu |
| DN200 | 6,3 | Theo công thức |
| DN250 | 6,8 | Theo công thức |
| DN300 | 7,2 | Theo công thức |
| DN400 | 8,1 | Theo công thức |
| DN500 | 9,0 | Theo công thức |
| DN600 | 9,9 | Theo công thức |
| DN800 | 11,7 | Theo công thức |
| DN1000 | 13,5 | Theo công thức |
Bảng trên là chiều dày danh nghĩa; tiêu chuẩn còn quy định dung sai âm cho phép (thường −(1,3 + 0,001·DN) mm) và lớp phủ bảo vệ nằm ngoài chiều dày kim loại này.
Cấp áp lực C là gì? (C25, C30, C40 theo ISO 2531:2009)
Trong hệ mới, ký hiệu C + con số cho biết PFA – áp lực làm việc cho phép (Allowable Operating Pressure) của ống, tính bằng bar. Ví dụ:
- C40 → PFA = 40 bar: áp lực làm việc liên tục tối đa 40 bar.
- C30 → PFA = 30 bar.
- C25 → PFA = 25 bar.
Bên cạnh PFA, tiêu chuẩn còn định nghĩa hai mức liên quan mà kỹ sư thiết kế cần nắm:
- PMA (áp lực lớn nhất cho phép) = 1,2 × PFA — kể cả khi có búa nước (water hammer). Với C40, PMA = 48 bar.
- PEA (áp lực thử tại hiện trường) = PFA + 5 bar. Với C40, PEA = 45 bar.
Ưu điểm của cấp C là tối ưu vật liệu theo áp lực: ở đường kính lớn, ống C không cần dày như K9 nhưng vẫn đủ chịu áp thiết kế, giúp giảm trọng lượng và chi phí. ISO 2531:2009 quy định cấp C tiêu chuẩn giảm dần theo đường kính, ví dụ C40 cho DN40–DN300, C30 cho DN350–DN600, C25 cho DN700–DN2000 (tùy nhà sản xuất và loại đầu nối).
So sánh K9 vẫn cấp C — bảng tương đương
| Tiêu chí ống | Cấp K (K9) | Cấp C (C25–C40) |
|---|---|---|
| Cơ sở phân cấp | Chiều dày thành ống | Áp lực làm việc cho phép (PFA) |
| Phiên bản tiêu chuẩn | ISO 2531 (bản cũ), vẫn dùng rộng rãi | ISO 2531:2009, EN 545:2010 |
| Ống DN nhỏ (≤DN300) | K9 rất dày, dư áp | C40 tương đương hoặc cao hơn K9 |
| Ống DN lớn (≥DN600) | K9 nặng, dày | C30/C25 nhẹ hơn nhưng đủ áp |
| ứng dụng | Ống & phụ kiện phổ thông | Tối ưu chi phí cho tuyến ống lớn |
Về mặt tương đương: với đường kính nhỏ và trung bình, một ống K9 thường có khả năng chịu áp ngang hoặc cao hơn C40; khi đường kính tăng, độ dày K9 sinh ra khả năng chịu áp giảm dần, tiệm cận về C30 rồi C25. Vì vậy không có một quy đổi K9 = C cố định, mà phụ thuộc DN cụ thể.
Nên chọn ống gang cầu cấp K9 hay cấp C?
Nguyên tắc chọn:
- Chọn theo áp lực thiết kế: xác định áp lực làm việc lớn nhất (gồm cả búa nước) của tuyến ống, sau đó chọn cấp C có PFA ≥ áp lực đó, hoặc chọn K9 nếu đơn vị thiết kế yêu cầu theo bề dày.
- Tuyến ống đường kính lớn, cần tối ưu chi phí: cân nhắc cấp C (C25/C30) để giảm trọng lượng và giá thành mà vẫn đạt áp.
- Hệ phân phối phổ thông, đồng bộ phụ kiện: K9 vẫn là lựa chọn an toàn, dễ tìm nguồn và đồng bộ với phụ kiện gang cầu.
- Điều kiện chôn lấp nặng, tải trọng ngoài lớn: ưu tiên cấp bề dày cao (K9 trở lên) để tăng khả năng chịu tải vòng và va đập khi thi công.
Bạn có thể tham khảo dải sản phẩm ống gang cầu ISO 2531 tại T-Blue với đầy đủ cấp K9 và các cấp áp lực C, kèm lớp phủ bảo vệ theo tiêu chuẩn.
Lớp phủ bảo vệ nằm ngoài cấp bề dày
Cần phân biệt rõ: cấp K và cấp C chỉ nói về phần kim loại gang cầu, không bao gồm lớp phủ. Ống gang cầu tiêu chuẩn còn có lớp phủ bên ngoài (kẽm + sơn bitum, hoặc kẽm + epoxy) và lớp lót bên trong (vữa xi măng ly tâm theo ISO 4179). Khi kiểm tra chiều dày thực tế bằng thiết bị đo siêu âm, kỹ thuật viên đo phần kim loại và so với chiều dày danh nghĩa của cấp đã chọn, trừ đi dung sai âm cho phép. Do đó, hai ống cùng cấp K9 nhưng khác nhà sản xuất có thể chênh nhẹ về tổng đường kính ngoài do lớp phủ, nhưng phần kim loại phải đạt công thức tiêu chuẩn.
Câu hỏi thường gặp
Cấp K9 ống gang cầu chịu được áp lực bao nhiêu?
Khả năng chịu áp của ống K9 phụ thuộc đường kính. Ở DN nhỏ, K9 có thể chịu tương đương C40 (40 bar) hoặc hơn; ở DN lớn, khả năng chịu áp giảm dần về khoảng C25–C30 (25–30 bar). Luôn đối chiếu catalogue của nhà sản xuất theo từng DN.
K9 và C40 có phải là một không?
Không. K9 phân cấp theo bề dày, C40 phân cấp theo áp lực (PFA 40 bar). Chúng chỉ “gần tương đương” ở một số đường khính chứ không đồng nhất trên toàn dải DN.
Phụ kiện gang cầu dùng cấp nào?
Phụ kiện (cút, tê, côn, bích…) thường được chế tạo dày hơn ống, phổ biến ở cấp K12 để bù cho hình dạng phức tạp và tập trung ứng suất.
Số K càng lớn có luôn tốt hơn không?
K lớn nghĩa là dày và nặng hơn, chịu áp/chịu tải tốt hơn nhưng chi phí và khối lượng vận chuyển cũng tăng. Nên chọn cấp vừa đủ theo áp lực và điều kiện thi công, không nhất thiết luôn chọn cấp cao nhất.
Nguồn tham khảo: ISO 2531:2009 Ductile iron pipes, fittings and accessories; EN 545:2010; tài liệu kỹ thuật của các nhà sản xuất ống gang cầu (McWane, Electrosteel) và đối chiếu thực tế thị trường Việt Nam.